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HOTUBA YA MHE. JUMAA H. AWESO (MB) WAZIRI WA MAJI 
KWENYE UWEKAJI WA JIWE LA MSINGI MRADI WA MAJI MJI WA 
KALIUA TAREHE 29/07/2023 

 
 Dr. John R. Mboya, Katibu Tawala Mkoa (RAS) na Mwakilishi wa 

Mkuu wa Mkoa wa Tabora, 
 Mheshimiwa Onesmo Selemani, Mwenyekiti wa CCM Wilaya ya 

Kaliua 
 Ndugu Eliud Shemaiya, Katibu wa CCM Wilaya ya Kaliua 
 Mhe. Dr. Rashid M. Chuachua, Mkuu wa Wilaya ya Kaliua 
 Ndugu K ilakala Katibu Tawala Wilaya ya Kaliua 
 Mhe. Andrea A. Kwezi, Mbunge wa jimbo la Kaliua 
 Kamati ya Ulinzi na Usalama  ya Wilaya ya Kaliua 
 Mkurugenzi wa Usambazaji Maji na Usafi wa mazingira Wizara 

ya Maji, 
 Mkurugenzi wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 

TABORA, 
 Meneja RUWASA Mkoa wa Tabora 
 Mkandarasi wa miji 28 Megha engineering Ltd 
 Mhandisi Mshauri wa M iji 28 WAPCOS 
 Ndugu Viongozi wa Sekta ya Maji mliopo hapa leo, 
 Menejimenti na Watumishi wa Sekta ya Maji Mkoa wa Tabora- 

TUWASA, RUWASA na BONDE, 
 Viongozi wa Dini, Wanahabari, 
 Wananchi wa Kaliua 
 Mabibi na Mabwana, I tifak i imezingatiwa. 
”Nawasilimu kwa jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania“ 
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Awali ya yote, Ninapenda kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia afya 
njema na kutuwezesha kuwepo katika siku hii  ya leo 

 
Ndugu Katibu Tawala-Mkoa wa Tabora 
Nachukua  nafasi hii kukushukuru wewe binafsi kwa kukubali kuambatana 
nami katika ziara hii fupi ukimwakilisha Mkuu wa Mkoa wa Tabora Mhe. Dr. 
Batilda Salha Burian. Naomba unifikishie salaam zangu za dhati kwa Mhe. 
Mkuu wa Mkoa. 
 
Ndugu Wananchi 
 
Wizara ya Maji inatambua kuwa hali ya upatikanaji wa Maji katika wilaya ya 
Kaliua siyo ya kuridhisha, Mahitaji ya Maji kwa sasa katika Wilaya ya Kaliua  
ni wastani wa lita 16,961,175 kwa siku wakati upatikanaji wa maji kwa 
sasa ni wastani wa lita 7,971,752 kwa siku.  Kwa ujumla Wilaya ya Kaliua  
ina upungufu wa lita 8,989,423 kwa siku.  

 
Kwa Mji wa Kaliua mahitaji ni lita 1,535,150 kwa siku wakati uzalishaji ni 
lita 675,466 hivyo kuwepo na upungufu wa lita 859,684 na kufanya Hali ya 
upatikanaji wa maji mjini kuwa 44% 
Kwa  upande wa Vijijini, mahitaji ni  lita 15,426,025 kwa siku lakini maji 
yanayozalishwa ni lita 7,250,232 na kuwa na upungufu wa lita 8,175,793 
na kufanya hali ya upatikanaji wa maji Vijijini kuwa 49%.  
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Ndugu Wananchi 
Wizara inaendelea kutekeleza miradi mbalimbali nchini ili kufikia malengo 
yaliyowekwa na Ilani ya CCM kwamba ifikapo 2025 Upatikanaji wa maji 
mijini uwe asilimia 95 na Vijijini uwe asilimia 85 
Aidha, kwa Mkoa wa Tabora  Miradi mbalimbali imetekelezwa na miradi 
mingine imepangwa kutekelezwa ikiwemo mradi wa miji 28   
 
Ndugu Wananchi 
Leo nimeweka jiwe la Msingi wa Mradi wa Maji Katika Mji wa Kaliua 
unaogharimu Shilingi milioni 503.1 ambao utaongeza upatikanaji wa 
maji kutoka 44% hadi 50% kwa wakazi wa mjini Kaliua (Watu 3,700 sawa 
na Kaya 617). 
 
 
Ndugu Wananchi 
Katika mradi huu, Serikali imelipia pia sehemu ya gharama za vifaa vya 
kuunganisha wateja 110 watakaojitokeza mapema baada ya kukamilika 
kwa mradi. Wateja hao watalipia shilingi 100,000/- tu ili waunganishiwe 
maji majumbani mwao badala ya wastani wa shilingi 300,000 hadi 
400,000. 
 
Nimefahamishwa kuwa, Wateja 14 tu ndiyo wameshalipia mpaka sasa, 
Hivyo nawasihi wananchi wajitokeze ili waunganishiwe maji kwa gharama 
nafuu. 
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Ndugu Wananchi 
Nimeona utendajikazi wa Mkandarasi na ninaelekeza mradi huu ukamilike 
mwezi Agosti, 2023 kama ulivyopangwa ili Wananchi wa Mji wa Kaliua 
wanufaike na kazi kubwa ambayo Mhe. Rais anaifanya ya kumtua mama 
ndoo kichwani.   
 
Suluhu ya kudumu ya tatizo la Maji katika Wilaya ya Kaliua ni Mradi wa Miji 
28 ambao kwa Mkoa wa Tabora unatekelezwa kwenye Miji ya Kaliua, 
Urambo na Sikonge. Serikali imetenga jumla ya Dola za Marekani Milioni 
62.28, Sawa na shilingi Bilioni 143.26 
 
Mradi huu utatoa maji ya ziwa Viktoria kutoka Tabora hadi Kaliua na 
utatosheleza mahitaji ya Maji kwa Miji ya Kaliua, Urambo na Sikonge hadi 
mwaka 2040.Tayari Wizara imeshaajiri Mkandarasi Megha Infrastructure 
company limited ambaye niko naye hapa na tumemwelekeza akamilishe 
mradi huu mwezi Oktoba, 2025 
Kukamilika kwa mradi huo kutaboresha upatikanaji wa maji kutoka 50% 
hadi zaidi ya 95% kwa mji wa Kaliua. 
 
Ndugu Wananchi 
Tuendelee kushirikiana katika kuhakikisha miundombinu ya mradi huu 
ikiwemo vyanzo vya maji na miundombinu ya bomba vinalindwa ili huduma 
iwe endelevu.  

Mwisho, nirudie tena kushukuru kwa kushiriki katika hafla hii ya uwekaji wa 
jiwe la Msingi katika mradi huu wa maji Mji wa Kaliua 

ASANTENI KWA KUNISIKILIZA 
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